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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MKUU WA MKOA WA DAR ES SALAAM 

   

HOTUBA YA MHE. AMOS MAKALA, MKUU WA MKOA WA 

DAR ES SALAAM, KATIKA UFUNGUZI WA MKUTANO WA 

WADAU KUJADILI MAPITIO YA NAULI ZA TEKSI MTANDAO 

 

Tarehe: 11 Oktoba 2022 

Mahala: Ukumbi wa Mikutano wa  Arnaoutoglou, Dar es Salaam 

 

 

Ndugu Mkurugenzi Mkuu wa LATRA; 

Ndugu Wakuu wa Taasisi, Viongozi wa Serikali na Sekta 

Binafsi, 

Ndugu Kaimu Katibu Mtendaji wa LATRA CCC; 

Ndugu Wamiliki wa Vyombo vya Usafiri wa Umma; 

Ndugu Madereva wa Teksi Mtandao; 

Ndugu Wasafirishaji na Watoa Huduma ya Usafiri wa Umma; 

Ndugu Wanahabari; 

Ndugu Waandaaji wa Kikao Hiki na Wenyeji wetu; 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, Itifaki Imezingatiwa. 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema 

kwa kuendelea kutupa uhai na kutuwezesha kukutana hapa leo 

tukiwa wazima wa afya, watulivu na salama katika Mkoa wetu wa 

Dar es Salaam. Nataka kuwahakikishia kwamba Mkoa wetu wa 

Dar es Salaam uko shwari, shughuli zote za kijamii, kibiashara na 

utoaji wa huduma mbalimbali zinaendelea kutolewa kwa amani na 

utulivu mkubwa. Karibuni sana Dar es Salaam. 

 

Natambua kwamba Mkutano huu wa wadau, umetokana na 

maombi ya watoa huduma wa teksi mtandao (Bolt na Uber) ambao 

nimeambiwa viongozi wao wa Afrika Mashariki na Afrika kwa 

ujumla wanahudhuria kikao hiki. Napenda nichukue fursa hii 

kuwakaribisha sana wageni hao hapa Dar es Salaam na Tanzania 

kwa ujumla. Napenda kuwahakikishia kwamba, Serikali ya Awamu 

ya Sita, chini ya uongozi mahiri wa Mhe. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ni sikivu sana na ndio 

maana baada ya kuwasilisha maombi yao LATRA ya kutaka 

kusikilizwa, fursa hiyo imetolewa kwa uwazi na bila kizuizi. 

 

Ndugu Mkurugenzi Mkuu na Wadau wote,  

Kwa nafasi yangu kama Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 

napenda nitumie fursa hii kuipongeza sana Serikali yetu ya Awamu 

ya Sita kwa jitihada kubwa za kuboresha Sekta ya Uchukuzi 

ikiwepo miundombinu kama barabara na reli, vyombo vya usafiri 
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(meli/boti, mabasi ya masafa  kwenda mikoani na nchi jirani, teksi 

mtandao na hata kuruhusu bodaboda kuwa usafiri wa umma). Nchi 

yetu ina mtandao mkubwa sana wa barabara za lami, miji 

imepangika vizuri na sasa kuna uwekezaji mkubwa (mega project) 

unaoendelea wa usafiri wa reli kupitia Shirika la Reli Tanzania 

(TRC). Juhudi hizi za Serikali yetu zinachochea ukuaji wa shughuli 

za kiuchumi na kuongeza ajira na vipato kwa wananchi. 

 

Aidha, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru waandaaji wa 

Mkutano wa Wadau wa Teksi Mtandao kwa kunipa heshima ya 

kuwa Mgeni Rasmi katika ufunguzi wa Mkutano huu muhimu wa 

wadau unaolenga kupokea maoni ya wadau kuhusu kufanya 

mapitio ya nauli za teksi mtandao. Kama alivyoeleza Mkurugenzi 

Mkuu wa LATRA, kazi hii inafanyika kutokana na LATRA kupokea 

maombi ya Bolt na Uber ya kufanya mapitio ya nauli za teksi 

mtandao nchini kwa kuzingatia gharama za utoaji huduma kwa 

upande wa wamiliki wa mifumo ya teksi mtandao, madereva au 

wamiliki wa magari yanayotoa huduma hii, na uwezo wa abiria wa 

teksi kuweza kutumia huduma hii katika Mkoa wa Dar es Salaam 

na Tanzania kwa ujumla. 

 

Ndugu Mkurugenzi Mkuu na Wadau wote,  

Sote ni mashahidi kuwa Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya 

Uongozi wa Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
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Muungano wa Tanzania ina nia ya dhati katika kuwezesha 

mazingira rafiki ya kibiashara kwa sekta binafsi hapa nchini. Haya 

amekuwa akiyasisitiza sana Mhe. Rais mwenyewe kwa kauli zake 

mbalimbali lakini pia yapo kwenye Ilani ya Chama cha Mapinduzi 

(CCM), Mipango mbalimbali ya Serikali, Mipango na Makubaliano 

ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Nchi za 

SADC na hata Makubaliano ya Kikanda (Tripartite Agreements). 

Serikali yetu inatambua kuwa sekta binafsi ina mchango mkubwa 

sana katika kuchangia pato la Taifa letu kwa njia mbalimbali ikiwa 

ni pamoja na kulipa kodi stahiki. Aidha, sekta binafsi ina nafasi 

kubwa katika kutoa ajira kwa watanzania wengi zaidi kuliko ajira za 

Serikali yenyewe na Taasisi zake.  

 

Nimeona niseme haya kwa kuwa ninafahamu baadhi yetu 

tumeajiriwa au tumejiajiri katika huduma hizi za teksi mtandao, 

hivyo, huduma hizi zikienda vizuri basi nasi mambo yetu pia 

yataenda vizuri. Na kinyume chake, huduma hizi zikienda vibaya 

na mambo yetu yatakuwa magumu. Kama tunavyojua, Serikali ya 

Awamu ya Sita imejipambanua kwa kuboresha uwekezaji ambao 

pia unasaidia kuongeza mzunguko wa fedha na kuongeza vipato 

ili kila mtanzania na wawekezaji wanufaike na uwekezaji huo. 
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Ndugu Mkurugenzi Mkuu na Wadau wote,  

Usafiri wa magari ya kukodi ni muhimu sana katika kuongeza wigo 

wa huduma za usafiri kwa abiria hususan mijini, ili kuwezesha 

shughuli za kiuchumi kufanyika kwa wakati na kuboresha maisha 

ya Watanzania. Maboresho katika udhibiti wa huduma hii, ukiwemo 

udhibiti wa nauli kwa kutumia vifaa maalum vya kielektroniki 

yanaendana na ikiwa ni utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usafirishaji 

ya Mwaka 2003, yaani National Transport Policy 2003. Sera hiyo 

imehimiza matumizi ya teknolojia sahihi katika kuboresha na 

kudhibiti huduma za usafiri. Hivyo, napenda kuwapongeza 

wabunifu na wawekezaji wote ambao wametengeneza mifumo 

mbalimbali ya TEHAMA inayowezesha kusimamia huduma za 

usafiri wa teksi mtandao na hivyo kurahisisha upatikanaji wa 

huduma hii. Katika hatua hii, LATRA inapaswa kuongeza 

usimamizi wa utendaji wa mifumo hii kwa kuzingatia Sheria na 

Kanuni zilizopo, kwa kujali maslahi mapana ya watumia huduma, 

wawekezaji na wananchi wote kwa ujumla. 

 

Ndugu Mkurugenzi Mkuu na Wadau wote,  

Moja ya misingi ya utawala bora ni ushirikishwaji, nasi kama wadau 

kwa upande wa Serikali tumefurahi kushuhudia ushiriki wenu 

katika Mkutano huu muhimu wa kutoa maoni yenu ili kuipa LATRA 

taarifa zitakazoisaidia kufanya maamuzi. Hivyo, kwa kuwa jukumu 

tunalofanya leo ni kupokea mapendekezo, kuyajadili na kutoa 
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maoni, nawasihi kila mmoja wetu, kwa kuzingatia wajibu wake, 

kutoa maoni yake kwa uhuru na kwa lugha yenye staha.  Natoa rai 

kwenu wadau kuitumia vizuri nafasi hii, ili kuwawezesha 

wataalamu wetu kufanya kazi yao kwa ufanisi. 

 

Ndugu Mkurugenzi Mkuu na Wadau wote,  

Kabla sijamaliza hotuba yangu, naomba niwakumbushe LATRA, 

Wamiliki wa Mabasi yaendayo Mikoani na pia Jeshi la Polisi Kikosi 

cha Usalama Barabarani, kuhakikisha huduma za usafiri wa 

mabasi hayo unaoanzia Dar es Salaam, ambapo ni mabasi mengi 

kuliko sehemu nyingine yoyote Tanzania, inawatolewa kwa ubora 

unaostahiki na kwa nauli halali zilizoidhinishwa. Eneo hili tayari 

kuna utaratibu wa matumizi ya tiketi mtandao au tiketi za 

kielektroniki kuanzia tarehe 1 Septemba 2022 kwa nchi nzima. 

 

Ndugu Mkurugenzi Mkuu na Wadau wote,  

Baada ya kusema haya, napenda kutamka rasmi sasa kuwa 

Mkutano wa Kupokea Maoni ya Wadau hapa Dar es Salaam wa 

Mapitio ya Nauli za Teksi Mtandao umefunguliwa Rasmi. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 

Amos Makala 

MKUU WA MKOA - DAR ES SALAAM 

11 OKTOBA, 2022 


